Giỏ hàng có 0 sản phẩm

Clorpheniramin

Thương hiệu: DHG Pharma
Chỉ định: Viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi, nghẹt mũi, sổ mũi. Các triệu chứng dị ứng khác: mày đay, viêm da tiếp xúc, ngừa, dị ứng do thức ăn, côn trùng cắn đốt, viêm kết mạc dị ứng, phù Quincke.
Gọi để biết giá
Hộp
200 viên
KHÔNG KINH DOANH ONLINE(Đến trực tiếp điểm bán để xem và mua hàng)
Sản phẩm này chỉ bán tại các điểm bán tại TP.Hà Nội

Đây là thông tin tra cứu sản phẩm nội bộ dành cho nhân viên nhà thuốc, hoặc các dược sĩ, bác sĩ, chuyên viên y khoa... có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm.

Thông tin mô tả tại đây chỉ mang tính chất trợ giúp người đọc hiểu hơn về sản phẩm, không nhằm mục đích quảng cáo.

Kiểm tra hàng có tại điểm bán không?

Hà Nội
Hà Nội Hồ Chí Minh

    Chỉ định

    • Viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi, nghẹt mũi, sổ mũi.
    • Các triệu chứng dị ứng khác: mày đay, viêm da tiếp xúc, ngừa, dị ứng do thức ăn, côn trùng cắn đốt, viêm kết mạc dị ứng, phù Quincke.

    Thành phần

    • Hoạt chất: Clorpheniramin maleat 4mg.
    • Tá dược: màu quinolin, lactose, tinh bột sắn, aerosil, magnesi stearat, talc, gelatin vừa đủ 1 viên.

    Hướng dẫn sử dụng

    • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên, lúc đi ngủ, không quá 6 viên/ngày.
    • Người cao tuổi: dùng 4mg, chia 2 lần/ngày.
    • Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

    Chống chỉ định

    Mẫn cảm với Clorpheniramin và bất cứ thành phần nào của thuốc. Tăng nhãn áp góc đóng. Bênh nhân phì đại tuyến tiền liệt. Tắc cổ bàng quang. Loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng. Người bệnh đang lên cơn hen cấp. Phụ nữ đang cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng. Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxydase trong vòng 14 ngày.

    Tác dụng phụ

    • Thường gặp: Ngủ gà, an thần, khô miệng.
    • Hiếm gặp: Chóng mặt, buồn nôn.
    • Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

    Thận trọng

    Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ. Tác dụng an thần của Clorpheniramin tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác. Thận trọng khi dùng cho người có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở vì có nguy cơ biến chứng đường hô hấp, suy giảm hô hấp và ngừng thở. Nguy cơ gây sâu răng ở những người bệnh điều trị trong thời gian dài. Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như glocom. Thận trọng khi dùng cho người cao tuổi.

    Tương tác với các thuốc khác

    Clorpheniramin ức chế chuyển hóa Phenytoin nên có thể dẫn đến ngộ độc Phenytoin. Thuốc an thần gây ngủ, các thức uống chứa cồn có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của Clorpheniramin. Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.

    Lái xe

    Cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.

    Thai kỳ

    Chỉ dùng thuốc cho người mang thai khi thật cần thiết. Không nên dùng thuốc trong 3 tháng cuối thai kỳ. Nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc tùy theo mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

    Quá liều

    • Liều gây chết của Clorpheniramin khoảng 25 - 50mg/kg thể trọng.
    • Biểu hiện của quá liều: an thần, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp.
    • Cách xử trí: rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng.

    Dược lý

    Clorpheniramin là kháng histamin, có tác động đối kháng cạnh tranh thuận nghịch với histamin tại các thụ thể H1. Clorpheniramin maleat hấp thu tốt bằng đường uống, xuất hiện trong huyết tương trong vòng 30 - 60 phút, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau 2.5 - 6 giờ. Khoảng 70% thuốc trong tuần hoàn liên kết với protein huyết tuơng. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Thời gian bán thải của Clorpheniramin là 12 - 15 giờ.

    Bảo quản

    Để xa tầm tay trẻ em. Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30 độ C.

    Thông tin thêm

    Giấy phép: VD-21132-14

    Sản xuất tại: Công ty Cổ phẩn Dược Hậu Giang
    Địa chỉ: Lô B2-B3, KCN Tân Phú Thạnh - giai đoạn 1, xã Tân Phú Thạnh, Châu Thành A, Hậu Giang.

    Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang (DHG Pharma) được thành lập năm 1974 tại Việt Nam. DHG sở hữu nhà máy hiện đại đạt các tiêu chuẩn quốc tế như: WHO-GMP/GLP/GSP, ASEAN-GMP/GLP/GSP, ISO 9001:2000, ISO/IEC 17025:2001. Đến năm 2020, DHG tiếp tục nhận giấy chứng nhận JAPAN GMP cho 2 dây chuyền viên nén và viên nén bao phim, điều này khẳng định DHG trở thành công ty dược chuẩn quốc tế, tiếp tục nâng tầm uy tín Ngành y tế Việt Nam lên tầm cao mới.

    Tháng 1/2021, Công ty Cổ phần Báo cáo Đánh giá Việt Nam (Vietnam Report) công bố Top 10 công ty dược uy tín, và một lần nữa DHG là doanh nghiệp được xướng tên đầu tiên 3 năm liên tiếp. Ngoài ra, trong quá trình hoạt động và phát triển công ty còn đạt được rất nhiều thành tựu nổi bật.

    Trải qua hơn 45 năm hình thành và phát triển, hiện nay DHG Pharma được công nhận là doanh nghiệp dẫn đầu ngành công nghiệp dược Việt Nam. Đây là những yếu tố cần thiết giúp công ty vững bước trên con đường hội nhập.